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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

                      HALMASHAURI YA MJI NANYAMBA
(Barua zote zitumwe kwa Mkurugenzi wa Mji)
Simu: 0232935443                                                            2 Barabara ya Bomani,          
Nukushi:  0232935442                                                      S.L.P 1490,
Baruapepe: td@nanyambatc.go.tz	                      63682 NANYAMBA - MTWARA

				       	       				          Tarehe: 24/09/2024


MAELEKEZO KUHUSU UCHAGUZI WA SERIKALI ZA MITAA 2024


1.0 UTANGULIZI:

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) imetangaza kufanyika kwa uchaguzi wa viongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa Tarehe 27 Novemba Mwaka 2024.

Uchaguzi huu unaongozwa kwa Kanuni za Uchaguzi wa Viongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa ngazi ya Vijiji, Vitongoji na Mitaa katika Mamlaka za Wilaya na Mamlaka za Miji za Mwaka 2024, Matangazo ya Serikali Na. 573-574 ya tarehe 12/07/2024. 

Eneo la Utawala la Halmashauri ya Mji Nanyamba lina Tarafa 3, Kata 17, Mitaa 9 na Vijiji 87, ambapo kwa madhumuni ya Uchaguzi huu wa Serikali za Mitaa kwa mwaka 2024, jumla ya Vitongoji 324 vilivyopo katika maeneo yetu ya vijiji na mitaa 9 vitatumika kama vituo vya kuandikisha na kupiga kura. Hivyo tutakuwa na vituo 333 katika zoezi hili.

2.0 MAELEKEZO YA UCHAGUZI:

1) Zoezi la Uandikishaji wa Wapiga Kura litafanyika kwa siku kumi (10) kuanzia Oktoba 11 hadi 20, 2024 katika vituo vyote 333 vilivyoainishwa kwenye Tangazo la maeneo ya Utawala lililotoka tarehe 16 Septemba, 2024.

2) Vituo vya uandikishaji wa Wapiga Kura vitafunguliwa saa mbili kamili (2:00) asubuhi na kufungwa saa kumi na mbili (12:00) jioni katika Mitaa, Vijiji na Vitongoji husika.
3) Wakazi wote wanahamasishwa kujitokeza kujiandikisha kwenye orodha ya Wapiga Kura, Mkazi yeyote wa Mtaa, na Kitongoji husika atakuwa na haki ya kupiga kura endapo atakuwa na sifa zifuatazo:-

a) ni raia wa Tanzania
b) ana umri wa miaka kumi na nane (18) au zaidi
c) ni mkazi wa eneo la Mtaa au Kitongoji husika
d) hana ugonjwa wa akili uliothibitishwa na Daktari anayetambulika na Serikali au Bodi ya Utabibu
e) awe amejiandikisha kupiga kura katika Mtaa au Kitongoji husika

Angalizo: 	Zoezi hili la uandikishaji Wapiga Kura kwa ajili ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa haliingiliani kwa namna yoyote ile na zoezi la Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Mpiga Kura linalosimamiwa na Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi na halitumii Kadi ya Mpiga Kura inayotolewa na Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi. 

4) Ukaguzi wa orodha ya Wapiga Kura utafanyika kuanzia Oktoba 21 hadi 27, 2024.

5) Wakazi wa Mtaa, Vijiji na Vitongoji ndani ya Halmashauri ya Mji Nanyamba wanahamasishwa kujitokeza kugombea nafasi ya Mwenyekiti wa Mtaa, Kijiji au Kitongoji na nafasi za ujumbe wa Kamati ya Mtaa na Halmashauri ya Kijiji endapo watakuwa na sifa zifuatazo:-
i. ni raia wa Tanzania;
ii. ana umri wa miaka ishirini na moja (21) au zaidi;
iii. ana uwezo wa kusoma na kuandika Kiswahili au Kiingereza;
iv. ana shughuli halali ya kumuingizia kipato;
v. ni mkazi wa mtaa husika;
vi. ni mwanachama wa chama cha siasa na amedhaminiwa na chama hicho.
vii. hajawahi kupatikana na hatia kwa kosa la utovu wa uaminifu katika kipindi cha miaka mitano.
viii. hana ugonjwa wa akili uliothibitishwa na Daktari anayetambulika na Serikali au Bodi ya Utabibu.

6) Wenyeviti wa Mitaa na wajumbe wa Kamati za Mitaa, Wenyeviti wa Vijiji na wajumbe wa Halmashauri za Vijiji pamoja na Wenyeviti wa Vitongoji waliopo madarakani muda wao wa uongozi utakoma tarehe 25 Oktoba 2024. 

7) Fomu za kugombea nafasi ya Mwenyekiti wa Mtaa na Mjumbe wa Kamati ya Mtaa, Mwenyekiti wa Kijiji na Mjumbe wa Halmashauri ya Kijiji pamoja na Mwenyekiti wa Kitongoji zitatolewa kwenye Ofisi ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi kuanzia Novemba 1 hadi 7, 2024. Fomu hizo zitatolewa kuanzia saa moja na nusu (1:30) asubuhi hadi saa kumi kamili (10:00) jioni na zitatakiwa kurejeshwa katika ofisi ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi hadi kufikia Novemba 7, 2024 saa kumi kamili (10:00) jioni.

8) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atafanya uteuzi wa wagombea wa nafasi ya Mwenyekiti wa Mtaa na Mjumbe wa Kamati ya Mtaa, Mwenyekiti wa Kijiji na Mjumbe wa Halmashauri ya Kijiji pamoja na Mwenyekiti wa Kitongoji tarehe 8 Novemba 2024 na fomu za uteuzi zitabandikwa eneo la matangazo.

9) Mgombea yeyote ambaye hakuridhika na uteuzi wa mgombea mwingine anaweza kuwasilisha pingamizi lake kwa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi kuanzia tarehe 8 hadi 9 Novemba 2024.

10) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atafanya maamuzi ya pingamizi kuhusu uteuzi wa wagombea kati ya tarehe 8 hadi 10 Novemba 2024.

11) Kamati ya Rufaa itapokea, kusikiliza na kutoa uamuzi wa rufaa dhidi ya uamuzi wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi kati ya tarehe 10 hadi 13 Novemba 2024.

12) Vyama vya siasa vitapaswa kuwasilisha ratiba za Mikutano ya Kampeni kwa Msimamizi wa Uchaguzi tarehe 14 Novemba, 2024. 

13) Kampeni za uchaguzi zitafanyika kwa siku saba (7) kuanzia tarehe 20 hadi 26 Novemba, 2024. Mikutano hiyo itaanza saa mbili kamili (2:00) asubuhi na kumalizika saa kumi na mbili kamili (12:00) jioni.

14) Mkuu wa Polisi wa Wilaya atakuwa na wajibu wa kuhakikisha ulinzi na usalama unakuwepo katika mikutano ya kampeni.

15) Mgombea au Chama cha Siasa chenye mgombea kitatakiwa kuendesha mikutano ya kampeni za uchaguzi kwa mujibu wa ratiba na kwa kuzingatia muda uliowekwa. 

16) Mgombea au mwakilishi wa mgombea au chama cha siasa chenye mgombea hakitaruhusiwa kuendesha kampeni za uchaguzi kwa:-
a) kutumia rushwa;
b) kutoa maneno ya kashfa au lugha za matusi;
c) kutoa maneno ambayo yanaweza kusababisha uvunjifu wa amani au kusababisha vurugu;
d) kufanya ubaguzi wa jinsia, maumbile, ulemavu, dini, rangi, kabila au ubaguzi mwingine wa aina yoyote.
17) Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya Mtaa, Mwenyekiti wa Kijiji na Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji pamoja na Mwenyekiti wa Kitongoji utafanyika tarehe 27 Novemba, 2024.

18) Vituo vya kupigia kura vitafunguliwa saa mbili kamili (2:00) asubuhi na kufungwa saa kumi kamili (10:00) jioni;

19) Kutakuwa na karatasi za kupigia kura kama ifuatavyo;

i) Kwenye Mitaa; Msimamizi wa Kituo atampatia Mpiga Kura karatasi tatu (3) za kupigia kura kwa nafasi zifuatazo:-

a)  Mwenyekiti wa Mtaa
b)  Wajumbe wa Kamati ya Mtaa, 
c)  Wajumbe wa Kamati ya Mtaa kupitia kundi la wanawake

ii) Kwenye Vijiji;  Msimamizi wa Kituo atampatia Mpiga Kura karatasi nne (4) za kupigia kura kwa nafasi zifuatazo:-

a)  Mwenyekiti wa Kijiji
b)  Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji, 
c)  Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji kupitia kundi la wanawake
d)  Mwenyekiti wa Kitongoji.

20. Kura zitapigwa katika namna itakayozingatia usiri, endapo kutakuwa na wagombea pekee kwa nafasi zilizotajwa, mpiga kura atapiga kura ya NDIYO au HAPANA kwa nafasi ya mgombea husika. Baada ya kupiga kura, Mpiga Kura atapaswa kuchovya kidole cha mkono katika kidau cha wino.

21. Mpiga Kura ambaye kwa sababu ya ulemavu wa macho au ulemavu mwingine wowote au hajui kusoma na kuandika, anaweza kumwomba mtu yeyote isipokuwa Msimamizi wa Uchaguzi, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi, Msimamizi wa Kituo, mgombea au wakala wake kumsaidia Kupiga Kura. Mtu mmoja hataruhusiwa kumsaidia Mpiga Kura zaidi ya mmoja.

22. Wakati wa Kupiga Kura watu wafuatao wataruhusiwa kushuhudia zoezi la upigaji kura:-

a) Msimamizi wa Kituo.
b) Msimamizi Msaidizi wa Kituo.
c) Msimamizi wa Uchaguzi.
d) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi.
e) Askari Polisi au Mlinzi wa Kituo.
f) Wakala wa Chama cha Siasa chenye mgombea.
g) Mwangalizi wa Uchaguzi mwenye kitambulisho.

23. Mtu yeyote hatoruhusiwa kubaki katika eneo la kituo cha kupigia kura baada ya kupiga kura.

24. Kura zitahesabiwa na Msimamizi wa Kituo kwenye kituo cha kupigia kura mbele ya wagombea au mawakala wao.

25. Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atawatangaza wagombea waliopata kura nyingi kama ifuatavyo;

i. Mwenyekiti wa Mtaa na wajumbe watano wa Kamati ya Mtaa ambao kati yao wajumbe wasiopungua wawili (2) watakuwa wanawake. 
ii. Mwenyekiti wa Kijiji, Wenyeviti wa Vitongoji, wajumbe mchanganyiko na wajumbe wasiopungua nane (8) wa Halmashauri ya Kijiji kupitia kundi la wajumbe wanawake.

3.0 MAKOSA YA UCHAGUZI

Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa la Uchaguzi endapo:-

1) ataharibu orodha ya wapiga kura au nyaraka zozote zinazohusiana na Uchaguzi.

2) atatoa taarifa za uongo ili aweze kupiga kura au kugombea nafasi ya uenyekiti wa mtaa au ujumbe wa kamati ya mtaa.

3) atajiandikisha au kupiga kura zaidi ya mara moja kwa wagombea wa nafasi moja.

4) atatishia wapiga kura au wagombea ili kuvuruga uchaguzi.

5) atafanya kampeni siku ya uchaguzi.

6) ataonesha ishara au kuvaa mavazi yanayoashiria kumtambulisha mgombea au chama cha siasa ndani ya eneo la mita mia mbili (200) kutoka kwenye kituo cha kupigia kura.

7) atamzuia mtu aliyeteuliwa kusimamia uchaguzi kutekeleza majukumu yake.

8) atavuruga ratiba ya mikutano ya kampeni ya Uchaguzi au atavunja masharti ya kampeni za Uchaguzi.

9) [bookmark: _GoBack]mtu yeyote ambaye atatangaza matokeo ya Uchaguzi kabla hayajatangazwa na Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi au Msimamizi wa Kituo.


4.0 HITIMISHO

Tangazo hili limetolewa leo tarehe 26 Septemba 2024 kwa madhumuni ya kuujulisha Umma kuhusu mchakato mzima wa uchaguzi kuelekea tarehe 27 Novemba 2024 siku ya uchaguzi wa Wenyeviti wa Mitaa na wajumbe wa Kamati za Mitaa, Wenyeviti wa Vijiji na wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji pamoja na Wenyeviti wa Vitongoji.


“SERIKALI ZA MITAA, SAUTI YA WANANCHI JITOKEZE                   KUSHIRIKI UCHAGUZI”





Eng. Mshamu A. Munde
MSIMAMIZI WA UCHAGUZI
HALMASHAURI YA MJI NANYAMBA
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